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Wakala wa Usajili Ufilisi na 
Udhamini (RITA) kwa kushiriki-
ana na Wadau wa Maendeleo 
wamebuni na kuanza utekelez-
aji wa Mpango wa Usajili na 
Kutoa vyeti vya kuzaliwa kwa 
watoto wa umri chini ya miaka 
mitano hapa nchini kwa lengo 
la kuongeza kiwango cha usajili  
wa watoto ambao kama wanan-
chi wengine wanahitaji nyaraka 
hiyo kwa matumizi mbalimbali. 

Cheti cha kuzaliwa ni nyara-
ka ya awali na ya msingi kwani 
hutumika kama uthibitisho wa 
taarifa mbalimbali za mwanan-
chi kama vile jina lake, umri 
wake, mahali alipozaliwa, taar-
ifa za wazazi na nyinginezo. 

Kwa hivi sasa kumekuwa na 
ongezeko kubwa la mahitaji na 
matumizi ya cheti cha kuzaliwa 
mara baada ya kuwepo kwa 
msukumo kwa taasisi nyingi 
za Serikali na binafsi kukitumia 
kuthibitisha taarifa hasa umri 
wa mtu. 

Mpango wa Usajili wa Watoto 
unatekelezwa kwa kutoa hudu-
ma bila malipo karibu na maka-
zi ya wananchi hii inamaana 
kwamba ugatuaji wa mada-
raka kutoka serikali kuu hadi 
serikali za mitaa umewezesha  
Usajili kufanyika katika Ofisi 
za Watendaji Kata na Vituo vya 
Tiba vinavyotoa huduma ya 
Mama na Mtoto. 

Akizindua utekelezaji wa 
Mpango huu Mkoani Tabora 
hivi karibuni, Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Katiba na Sheria, Bi. 
Mary Makondo aliyemwakili-
sha Waziri wa Katiba na Sheria 
Mhe. Dkt. Damas Ndumbaro 
aliwataka Wananchi wa Mkoa 
wa Tabora kujitokeza kwa 
wingi kuwasajili watoto wao 
ili wapate vyeti vya kuzaliwa 

bila ya malipo  kupitia Mpango 
wa Usajili na Kuwapatia Vyeti 
vya Kuzaliwa hivyo kupata haki 
yao ya msingi ya kutambuliwa.

Ameongeza kuwa tangu kuz-
induliwa kwa mpango huo hapa 
nchini mwezi Juni, 2015 idadi ya 
Usajili wa Watoto wenye Umri 
wa Chini ya Miaka 5 imepanda 
kutoka 13% kwa takwimu za sen-
sa ya mwaka 2012 hadi kufikia 
65% kwa takwimu za mwaka 
2021 hivyo ameipongeza RITA 
na wadau wote waliowezesha 
kupatikana kwa mafanikio 
hayo. Mpaka sasa Mpango huu 
unatekelezwa katika Mikoa 22 
ya Tanzania Bara na zaidi ya 
watoto 7,549,878 wamesajiliwa 
na kupata vyeti vya kuzaliwa 
bila malipo. Mkoa wa Tabora 
unakuwa Mkoa wa 23 kuanza 
kutekeleza Mpango huu hapa 
nchini.

‘’Ni vyema viongozi katika 
ngazi zote wakafuatilia kwa 
karibu utekelezaji wa Mpango 

huu ili kuhakikisha watoto 
wanaosajiliwa ni wale walio 
na sifa stahiki na tuhakikishe 
wazazi wa watoto wanatam-
buliwa ipasavyo’’ alisema Bi. 
Makondo. 

Pia Alisisitiza kwamba ni 
vyema wazazi watambuliwe 
ipasavyo kwani Mkoa wa Tab-
ora ni Moja ya mikoa iliyo na 
muingiliano Mkubwa wa Raia 
kutoka nchi Jirani na kwamba 
Serikali ilishatoa maelekezo 
kwamba  vyombo vya ulinzi na 
usalama pamoja na mamlaka 
nyingine za utambuzi zishiriki-
shwe kikamilifu katika zoezi 
hili na Vitambulisho vya Taifa 
vitumike katika utambuzi wa 
wazazi wa mtoto atakayesa-
jiliwa na kupatiwa cheti cha 
kuzaliwa.

 Bi. Makondo aliwashukuru 
Wadau wa Maendeleo kwa 
mchango mkubwa  katika 
kufanikisha utekelezaji wa 
mpango huu. ‘’Nichukue fursa 

hii kuwashukuru kwa dhati 
Shirika la Umoja wa Mataifa 
linalohudumia Watoto - UNI-
CEF, Serikali ya Canada na 
Kampuni ya Mawasiliano ya 
TIGO pamoja na wadau wen-
gine kwa kuendelea kuwa seh-
emu ya utekelezaji wa mpango 
huu muhimu kwa maendeleo 
ya nchi yetu’’. amesema Bi. 
Makondo

Kwa upande wake Mkuu wa 
Mkoa wa Tabora Mhe. Balozi 
Dkt Batilda  Buriani aliyewakil-
ishwa na Katibu Tawala wa 
Mkoa, Bw. Msalika Makungu 
amesema kuwa Mkoa wa Tabo-
ra una wilaya 7 na halmashauri 
8 ambazo  zitatekeleza  Mpango 
huo kwa kutumia vituo vya 
Tiba na Ofisi za Watendaji Kata 
ambavyo jumla yake ni 542 na 
kutarajia kusajili  watoto zaidi 
ya 549,167 walio na umri chini 
ya miaka mitano.

Ameongeza kuwa kwa muji-
bu wa Takwimu za Sensa ya 

Watu na Makazi ya mwaka 2012 
ni asilimia 9 tu ya watoto katika 
Mkoa wa Tabora wamesajiliwa 
na kupata vyeti vya kuzaliwa 
hivyo idadi hiyo kuonesha wazi 
kuwa watoto wengi hawajasa-
jiliwa na kuwa na vyeti vya 
kuzaliwa na hivyo kushindwa 
kupata takwimu ili kuweza 
kupanga mipango sahihi  ya 
huduma za afya na elimu.

‘’ Maandalizi yote ya Msingi 
yamekamilika na naamini vituo 
vyote tayari vimeanza kutoa 
huduma. Kama sehemu ya 
maandalizi, tulifanya semina 
ya viongozi wote kuanzia ngazi 
ya mkoa, wilaya na halmashauri 
ambapo RITA walitupa elimu 
ya kina kuhusu mpango huu. 
Kwa ujumla tumeuelewa, 
tumeupokea na tutausimamia 
kikamilifu na nakuhakikishia 
kwamba malengo yalitowekwa 
yatafikiwa ambapo tulikubali-
ana ni watoto wote walio na sifa 
za kusajiliwa wapate huduma 
hiyo’’ Aliongeza Dkt Batilda 
Buriani.

Naye Kabidhi Wasii Mkuu 
na Afisa Mtendaji Mkuu wa 
RITA Bi. Angela Anatory alise-
ma Mpango huo umesogeza 
huduma za usajili karibu na 
maeneo ya makazi ya wananchi 
na huduma kupatikana bure 
katika vituo vya tiba vinavyotoa 
huduma ya Mama na Mtoto na 
kwenye ofisi za Watendaji Kata.

 Bi. Anatory ameongeza kuwa  
Mpango huu umeweza kuimari-
sha mfumo wa kusajili, kutuma 
na kuhifadhi taarifa za walio-
sajiliwa kwa kutumia simu ya 
kiganjani (simu janja) iliyowe-
kwa programu maalum ambapo 
taarifa hizo hutumwa moja kwa 
moja hadi kwenye kanzidata 
ya RITA Makao Makuu tofauti 
na ilivyokuwa zamani ambapo 
nyaraka za taarifa za walio-
sajiliwa kusafirishwa kwa gari 
hadi Jijini Dar es salaam kutoka 
kila Wilaya kote Tanzania Bara . 

‘’Kila kituo cha tiba 

kinachotoa huduma ya mama 
na mtoto na ofisi za watendaji 
wa kata wamekabidhiwa simu 
na vitendea kazi mbalimbali 
hivyo naamini kuanzia sasa 
taarifa za watoto wanaosajiliwa 
tutaziona moja kwa moja kupi-
tia mtandao na tutaona nani 
anasajili na nani hafanyi kazi 
hiyo’’ alisema Bi. Anatory.

Akizungumza katika hafla 
hiyo Mwakilishi Mkazi wa 
Shirikia la Kuhudumia Watoto 
la Umoja wa Mataifa Bi. Shalini 
Bahuguna amesema UNICEF 
imefanya kazi kwa karibu na 
serikali kuanzia hatua za awali 
za Mpango wa Usajili wa Wato-
to na kuongeza kwamba ni haki 
ya Mtoto kutambuliwa hivyo 
kuipongeza Serikali ya  Tanza-
nia kwa hatua kubwa iliyopiga 
katika kuhakikisha kwamba 
haki hii inapatikana kwa kila 
mtoto. 

Aidha, aliishauri Serikali 
kuanza kutenga fedha katika 
ngazi ya Mkoa, Wilaya na 
Halmashauri ili kuhakikisha 
Mpango wa Usajili unakuwa 
endelevu. 

Naye Mkurugenzi Mwandam-
izi kutoka Ubalozi wa CANADA 
nchini Bi. Helen Fytche ame-
sema Nchi ya Canada imeweza 
kuchangia zaidi ya TShs. 55 Bil-
ioni kwa ajili ya utekelezaji wa 
Mpango wa Usajili wa Watoto 
ambao unaondoa vikwazo ili 
kuwawezesha watoto wote wa 
mijini na vijijini, masikini na 
matajiri na wasichana na wavu-
lana kuweza kupata vyeti vya 
kuzaliwa. Aliongeza kwamba 
Mpango huu kielelezo cha ush-
irikiano kati ya Serikali ya Tan-
zania, Wadau wa Maendeleo na 
Sekta Binafsi ambao wameun-
gana pamoja kuanzia hatua ya 
Ubunifu  mpaka utekelezaji wa 
Mpango huu ambao umeweze-
sha kusajili zaidi ya watoto 
7.5milioni kuanzia mwaka 2013.

Kwa upande wa Kampuni 
ya Simu za Mkononi ya TIGO, 
Kaimu Mkurugenzi Mtendaji 
wa Kampuni hiyo Bw. Innocent 
Rwetabura alieleza kwamba 
TIGO imeendelea kushiriki 
katika utekelezaji wa Mpango 
huu tangu ulipoanzishwa kwa 
kutoa simu janja katika mikoa 
yote 23 ambazo hutumiwa na 
Wasajili Wasaidizi kutuma 
taarifa za watoto waliosajiliwa 
kwenda kwenye kanzidata ya 
RITA. Kwa upande wa Moa 
wa Tabora zaidi ya simu 542 

SIKU YA MTOTO WA AFRIKA

Katibu Mkuu wa Wizara ya Katiba na Sheria, Bi. Mary Makondo akihutubia wananchi wakati wa 
Uzinduzi wa Mpango wa Usajili wa Watoto wa Umri Chini ya Miaka Mitano Mkoani Tabora.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Katiba na Sheria, Bi. Mary Makondo (wa nne kulia) pamoja na Viongozi Wawakilishi wa Taasisi na Idara za 
Serikali, Wadau wa Maendeleo na Viongozi wa Dini wakionesha vifaa vya Usajili vilivyozinduliwa kwa ajili ya Kutumika katika Mpango 
wa Usajili wa Watoto Mkoani Tabora.

Watoto wakionesha Vyeti vyao vya kuzaliwa walivyopata kupitia 
Mpango wa Usajili wa Watoto wa Umri Chini ya Miaka Mitano.

RITA: Idadi ya watoto waliopata 
vyeti vya kuzaliwa yazidi kupaa


